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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KWA MWEZI SEPTEMBA, 2024

1. MAELEZO YA MBINU NA KANUNI ZA UKOKOTOAJI WA FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA

1.1 Maanaya Fahirisi za Bei za Taifa

Fahirisi za Bei za Taifa (FBT) ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na
huduma mbalimbali zinazotumiwa na sampuli wakilishi ya kaya binafsi nchini Tanzania. Kapu
linalotumika kukokotoa FBT lina jumla ya bidhaa 383 ambazo bidhaa 132 ni za Vyakula na
Vinywaji Baridi, na bidhaa 251 ni bidhaa zisizo za vyakula. Kwa wigo wa Kkijiografia, FBT
zinakokotolewa kwa kutumia takwimu za bei zinazokusanywa kwenye makao makuu ya mikoa
yote 26 ya Tanzania Bara.

1.2 Mizania za Fahirisi na Kizio

Mizania za Fabhirisi za Bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kwenye ununuzi wa
Matokeo ya Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya Binafsi wa Mwaka 2017/18 yalitumika kama
chanzo kikuu cha takwimu za uandaaji wa mizania za Fahirisi. Kizio cha Bei cha Fahirisi
zilizofanyiwa marejeo kimeboreshwa na kuwa wastani wa bei za mwezi Januari hadi Desemba
2020, na kizio cha Fahirisi ni mwaka 2020.

1.3 Makundi ya Bidhaa na Huduma za Jamii

Fahirisi za Bei za Taifa zinatumia mpangilio wa kimataifa wa matumizi binafsi ujulikanao kama
COICOP “Classification of Individual Consumption by Purpose” wa mwaka 2018. Aidha, Fabhirisi
za Bei zinatolewa kwenye makundi 13 ya mpangilio wa COICOP, 2018 pamoja na fahirisi za bei
kwa makundi maalumu ambayo yanajumuisha: - Fahirisi za msingi (core index); Fahirisi ya nishati,
mafuta na huduma za maiji; Fabhirisi isiyo ya msingi (Noncore index); Fahirisi ya huduma; Fabhirisi
ya bidhaa; Fahirisi ya huduma za elimu na bidhaa zinazoambatana nazo na Fahirisi ya bidhaa
zote isiyojumuisha bidhaa za vyakula na vinywaji baridi.

1.4 Namnaya Kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa

Ukokotoaji wa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi za mwanzo unatumia wastani wa jiometria
‘geometric mean of Price Relatives”. Kanuni ya Fabhirisi ya Lowe Index Formula ambayo ni aina ya
“Laspeyres Index Formula” hutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi ya makundi
makubwa.
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2 MFUMUKO WA BEI WA TAIFA KWA MWEZI SEPTEMBA, 2024 UMEBAKI KATIKA ASILIMIA 3.1
Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Septemba, 2024, (2020 = 100)

Mizania Sept. Agosti. | Sept. Badiliko. Badi!ikc?
Na. MAKUNDI MAKUU YA FAHIRISI (Weight) 2023 2023 2024 la mwse2| la miezi
mmoja 12
1 | Vyakula na Vinywaji Baridi 28.2 118.17 121.12 | 121.17 0.0 2.5
2 | Vinywaiji Vikali na Tumbaku 1.9 107.30 | 109.67 | 109.62 0.0 2.2
3 | Mavazi na Viatu 10.8 110.81 | 112.89 | 112.96 0.1 1.9
g | Makazi, Maji, Umeme, Gesi na Nishati 151 | 109.41 | 11569 | 11576 | 0.1 5.8
Nyinginezo
5 Samani, Vi‘faa vya Nyumbani na Ukarabati 79 111.44 | 11365 | 113.77 01 21
wa Makazi
6 | Afya 2.5 106.37 108.15 | 108.31 0.2 1.8
7 | Usafiri 14.1 113.42 | 118.08 | 118.28 0.2 4.3
8 | Habari na Mawasiliano 5.4 104.93 | 105.91 | 106.09 0.2 1.1
9 | Burudani, Michezo na Utamaduni 1.6 107.45 | 109.70 | 110.18 0.4 2.5
10 | Huduma za Elimu 2.0 105.48 | 108.78 | 108.81 0.0 3.1
11 | Migahawa na Huduma za Malazi 6.6 113.04 | 116.25 | 116.27 0.0 2.9
12 | Huduma za Bima na Fedha 2.1 100.65 101.79 | 101.98 0.2 1.3
13 Usafi Binafsi, Hifadhi'ya Jamii na Bidhaa na 21 109.46 | 115.67 | 115.67 00 57
Huduma Mchanganyiko
JUMLA - FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100.0 112.35 | 115.78 | 115.88 0.1 3.1
Makundi Mengine Teule
1 | Fahirisi za Msingi (Core Index) 73.9 110.33 | 113.74 | 113.85 0.1 3.2
2 Ei?;r'li'o'lzg°‘“m“'5ha Fahirisi za Msingi (Non- 261 | 118.08 | 12158 | 121.64 | 0.1 3.0
3 Fahirisi za Nishati, Mafuta na Bili za Maji 5.7 113.99 127.44 | 127.12 -0.2 11.5
4 | Fahirisi za Huduma 37.2 109.27 111.74 | 111.75 0.0 2.3
5 | Fahirisi za Bidhaa 62.8 114.17 | 118.18 | 118.33 0.1 3.6
6 | Fahirisi za Bidhaa na Huduma za Elimu 4.1 108.34 | 111.26 | 111.56 0.3 3.0
7 | Bidhaa zote isipokuwa bidhaa za chakula na 71.82 | 110.06 | 113.69 | 113.81 | 0.1 3.4
bidhaa za vinywaji visivyo na kilevi

2.1 Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa Kipimo cha Mwaka

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha kasi ya mabadiliko ya bei
za bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali Namba 1 linaonesha kuwa,
Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwaka ulioishia mwezi Septemba, 2024 umebaki katika asilimia
3.1 kama ilivyokuwa kwa mwaka ulioishia mwezi Agosti, 2024. Hii inamaanisha kuwa, kasi ya
mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma kwa mwaka ulioishia mwezi Septemba, 2024 imebaki
kuwa sawa na kasi iliyokuwepo kwa mwaka ulioishia mwezi Agosti, 2024. Fahirisi za Bei
zimeongezeka kutoka 112.35 mwezi Septemba, 2023 hadi 115.88 mwezi Septemba, 2024.

2.2 Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi

Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi kwa mwaka ulioishia mwezi Septemba,
2024 umepungua hadi asilimia 2.5 kutoka asilimia 2.8 kwa mwaka ulioishia mwezi Agosti, 2024.
Kwa upande mwingine, mfumuko wa bei ambao haujumuishi Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi
kwa mwaka ulioishia mwezi Septemba, 2024 umeongezeka hadi asilimia 3.4 kutoka asilimia 3.3
kwa mwaka ulioishia mwezi Agosti, 2024.



2.3  Mfumuko wa Bei wa Fahirisi za Msingi (Core Inflation)

Fahirisi za bei za msingi zinaandaliwa kwa kutojumuisha bidhaa za vyakula zisizochakatwa,
nishati na bili za maji. Kutojumuisha bei za bidhaa ambazo zina sifa ya kubadilika mara kwa mara
kwenye Fahirisi za bidhaa na huduma zote, hubakia Fahirisi ambayo ina mwelekeo imara kwa
Watunga Sera. Fabhirisi za bei za msingi zinakokotolewa kwa kutumia bei za bidhaa na huduma
297 na mchango wa mizania kwenye Fahirisi zote ni asilimia 73.9. Mfumuko wa Bei wa Fabhirisi za
Msingi (Core inflation) kwa mwezi Septemba, 2024 umebaki katika asilimia 3.2 kama ilivyokuwa
kwa mwaka ulioishia mwezi Agosti, 2024.

Kielelezo Namba 1: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei Kutoka Mwezi Septemba, 2023
hadi Septemba, 2024. (2020 = 100)
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Kielelezo Namba 1 kinaonesha kuwa, Fahirisi za Bei zimekuwa na mwenendo imara kuanzia
mwezi Septemba, 2023 ambapo zipo kati ya 112.18 na 115.88. Katika kipindi hicho, Mfumuko wa
Bei pia umekuwa na mwenendo imara ambao uko kati ya asilimia 3.0 na asilimia 3.3.

3 FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KATI YA MWEZI AGOSTI NA SEPTEMBA, 2024

Fahirisi za Bei za Taifa kati ya mwezi Agosti na Septemba, 2024 zimeongezeka kutoka 115.78 hadi
115.88. Kuongezeka kwa Fahirisi za Bei kumechangiwa na kuongezeka kwa bei za baadhi ya bidhaa
za vyakula na bidhaa zisizo za vyakula. Baadhi ya bidhaa za vyakula zilizochangia kuongezeka kwa
Fahirisi za Bei ni pamoja na: unga wa mtama kwa asilimia 1.2; unga wa mahindi kwa asilimia 1.7;
nyama kwa asilimia 1.8; samaki wabichi kwa asilimia 2.3; samaki wakavu kwa asilimia 3.0; mafuta
ya kupikia kwa asilimia 1.2; viazi mviringo kwa asilimia 4.3; mihogo mibichi kwa asilimia 7.5 na
ndizi mbichi kwa asilimia 4.6. Kwa upande mwingine baadhi ya bidhaa zisizo za vyakula
zilizochangia kuongezeka kwa Fahirisi za Bei ni pamoja na:- kuni kwa asilimia 0.9; mkaa kwa
asilimia 0.5; vyombo vya ndani vya nyumbani kwa asilimia 0.5; simu za mkononi kwa asilimia 0.8;
kompyuta mpakato kwa asilimia 2.7; runinga kwa asilimia 0.4 na; bidhaa na huduma kwa ajili ya
starehe, michezo na utamaduni kwa asilimia 0.4.



Jedwali Namba 3: Ratiba ya Utangazaji Fahirisi za Bei za Taifa kwa Miezi ljayo.

Fahirisi za Bei za Taifa Tarehe ya Toleo
Oktoba, 2024 08™" Novemba, 2024
Novemba, 2024 10" Desemba, 2024
Desemba, 2024 08™ Januari, 2025

Kwa mawasiliano zaidi kuhusu mbinu na kanuni za ukokotoaji wa Fahirisi za Bei za Taifa na
maelezo yoyote yanayohusiana nazo tafadhali wasiliana na: -

Mtakwimu Mkuu wa Serikali,
Ofisi ya Taifa ya Takwimu,
Barabara ya Jakaya Kikwete,
S.L.P. 2683,

Dodoma,

TANZANIA.

Simu: +255 26 -2963822,
Nukushi:  +255 26 -2963828,

Barua pepe: sg@nbs.go.tz;

Tovuti: www.nbs.go.tz.
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